Giải thích về Máy phát điện công nghiệp: Định cỡ, Xếp hạng công suất và Lựa chọn động cơ
2026-10-02
Một cuộc điều tra 400 kW có vẻ đơn giản cho đến khi ba câu hỏi được trả lời: động cơ lớn nhất tại chỗ là gì, phòng máy nóng như thế nào trong tháng 7 và ai sẽ bảo dưỡng máy cách thị trấn gần nhất 90 km? Những câu trả lời đó sẽ di chuyển xếp hạng yêu cầu từ 20 đến 40 phần trăm theo hướng này hay hướng khác và chúng thay đổi động cơ nào thuộc về khung.
Kết luận đầu tiên: lấy xếp hạng kW từ hồ sơ tải đo được, lấy thương hiệu động cơ từ chu kỳ làm việc, chất lượng nhiên liệu và phạm vi dịch vụ địa phương, đồng thời coi máy phát điện là ít rủi ro nhất trong ba quyết định. Vỏ bọc, bảng điều khiển, công tắc chuyển và đế kèm theo là những lựa chọn đóng gói xung quanh những lựa chọn đó.
Các ghi chú bên dưới đến từ một nhà sản xuất chế tạo các tổ máy phát điện diesel từ 7 kW đến 2.500 kW xung quanh các động cơ Cummins, Weichai, Yuchai, Diesel Thượng Hải và Deutz, vì vậy các ví dụ nghiêng về nhiệm vụ công nghiệp và dự phòng hơn là các thiết bị di động tiêu dùng.
Công nghiệp, dự phòng hoặc chính: Nhãn xếp hạng xuất hiện đầu tiên
"Máy phát điện công nghiệp" mô tả tiêu chuẩn xây dựng và nhiệm vụ chứ không phải kích thước. Ba pha, làm mát bằng chất lỏng, gắn trên khung trượt hoặc mái che, được xây dựng theo tiêu chuẩn ISO 8528 với bảng điều khiển khởi động bộ máy khi mất điện lưới: bộ 24 kW trên đế thép đáp ứng mô tả đó và bộ đóng trong container 1.320 kW cũng vậy.
Nhãn quyết định giá cả, bảo hành và tuổi thọ sử dụng là mức thuế. Cùng một khung máy phát điện có thể được bán dưới ba nhãn khác nhau và sự khác biệt giữa chúng được đo bằng số giờ mỗi năm và mức cho phép quá tải.
Xếp hạng thuế ISO 8528 và cách chúng thường được áp dụng trong các dự án công nghiệp.
Đánh giá
Hoạt động điển hình hàng năm
Trợ cấp quá tải
Nó phù hợp ở đâu
ESP (chế độ chờ khẩn cấp)
Lên đến khoảng 200 giờ
không có
Phòng dữ liệu, bệnh viện, dự phòng sau nguồn điện chính
LTP (công suất giới hạn thời gian)
Lên đến khoảng 500 giờ
không có
Cao điểm mùa cạo râu, công trường xây dựng
PRP (nguồn điện chính)
Không giới hạn
10% trong 1 giờ trong 12
Nhà máy, mỏ, cho thuê và sự kiện không nối lưới
COP (nguồn liên tục)
Không giới hạn
không có
Tạo tải cơ sở ở mức tải ổn định
Tiếp theo là hai lỗi mua hàng. Mua một bộ được xếp hạng cao nhất để trang trải hai lần mất điện mỗi năm sẽ phải trả giá cho khả năng mà không ai sử dụng. Việc mua một bộ ở chế độ chờ cho ca làm việc kéo dài 12 giờ hàng ngày sẽ đẩy máy vượt quá cơ sở thiết kế của nó và mang lại cho nhà cung cấp lý do chính đáng để từ chối yêu cầu bảo hành.
Kích thước tải, không phải bảng tên
Xây dựng danh sách tải trước ngân sách. Ghi lại kW đang chạy của mỗi tải, hệ số công suất và dòng khởi động của mỗi động cơ; các số liệu ban đầu quyết định khung ở hầu hết các nhà máy.
Động cơ trực tiếp tiêu thụ dòng điện đầy tải khoảng 6 đến 8 lần trong những giây đầu tiên.
Bắt đầu sao-tam giác cắt giảm khoảng 2,5 đến 3 lần.
Bộ khởi động mềm đạt tốc độ gần 2,5 đến 3,5 lần và tần số thay đổi gần gấp 1,1 đến 1,5 lần định mức động cơ.
Sau đó sắp xếp các tải. Khởi động động cơ lớn nhất trước và thêm tải nhỏ hơn sau đó sẽ giữ cho điện áp giảm trong phạm vi dung sai mà hầu hết các ổ đĩa và PLC sẽ chấp nhận. Theo nguyên tắc chung, hãy giữ từng bước ở mức dưới khoảng 25 đến 35 phần trăm mức đánh giá đã đặt trừ khi nhà sản xuất xác nhận hành vi nhất thời tốt hơn bằng văn bản.
Điều kiện trang web làm suy giảm máy. Độ cao trên khoảng 1.000 m và nhiệt độ môi trường xung quanh trên 40°C làm giảm cả công suất động cơ và khả năng làm mát máy phát điện, do đó, bộ 400 kW dành riêng cho nhà máy ven biển mát mẻ có thể hoạt động giống như bộ 350 kW trên cao nguyên. Yêu cầu đường cong giảm dần thay vì áp dụng tỷ lệ phần trăm chung.
Đồng ý với các số liệu về hiệu suất điện trong báo giá: điều chỉnh điện áp ở trạng thái ổn định, điều chỉnh tần số, độ lệch nhất thời và thời gian phục hồi. Mức giảm từ 10 đến 15 phần trăm và phục hồi trong vòng vài giây là điều bình thường đối với một bộ được kết hợp tốt; mức giảm 25% kéo dài là dấu hiệu cảnh báo cho bất kỳ thiết bị điện tử nào trên xe buýt. Nếu đây là nghiên cứu tải đầu tiên của bạn, hướng dẫn có cấu trúc của cách chọn tổ máy phát điện diesel là sự kiểm tra hợp lý trước khi mời các nhà cung cấp báo giá.
Phạm vi thực sự bao gồm từ 7 kW đến 2.500 kW
Thương hiệu động cơ là biến số lớn nhất trong bộ động cơ diesel. Nó quyết định giá mua, mức tiêu hao nhiên liệu, khoảng thời gian bảo dưỡng, thời gian cung cấp phụ tùng thay thế và tiêu chuẩn khí thải mà thiết bị có thể được đăng ký. Có thể đạt được công suất 400 kW từ nhiều họ động cơ rất khác nhau và việc lựa chọn giữa chúng là một quyết định thương mại cũng như kỹ thuật.
Dòng máy phát điện diesel theo dòng động cơ, với các mẫu hiện được xuất bản cho từng dòng.
Dòng động cơ
Model niêm yết (kW)
Ghi chú thực hành
Đông Phong Cummins
30, 132, 250, 400
Khung nhỏ gọn, phổ biến trong phòng chờ
Trùng Khánh Cummins
260, 360, 500, 600
Khung công nghiệp nặng hơn, khả năng chịu đựng cao hơn trong thời gian cao
Diesel Thượng Hải
34, 150, 400, 800
Chi phí mua lại thấp, nguồn cung cấp linh kiện trong nước rộng rãi
Weichai Power
140, 180, 400, 800
Mạng lưới dịch vụ dày đặc, số liệu nhiên liệu tốt
Quảng Tây Yuchai
360, 400, 900, 1000
Phù hợp với nhiệm vụ cung cấp năng lượng chính kéo dài
Deutz
24, 128, 160, 180
Thiết bị nhỏ gọn dành cho phòng máy chật hẹp
Bàn Cổ Trùng Khánh
1320
Máy khung đơn lớn cho ngành công nghiệp nặng
Sự chồng chéo trong bảng đó rất đáng để nghiên cứu. Dải 400 kW xuất hiện ở bốn trong số bảy dòng, do đó, người mua có tải trọng cố định tại địa điểm có thể cân một động cơ sáu xi-lanh nhỏ gọn với khung 13 lít nặng hơn ở cùng một công suất. Giá cả, mức tiêu hao nhiên liệu và khoảng thời gian đại tu đều đi theo lựa chọn đó.
Trên khoảng 900 kW, sự ưu tiên sẽ thay đổi. Những máy này thường hoạt động như nguồn điện chính cho các mỏ, phòng dữ liệu hoặc nhà máy xử lý, do đó, tuổi thọ ổ trục, công suất làm mát và khả năng tiếp cận dịch vụ quan trọng hơn vài phần trăm trong đơn đặt hàng.
Ở mức cao nhất, một khung 1.320 kW thường vận chuyển toàn bộ dây chuyền xử lý. Việc đánh giá sai đó không thể được khắc phục sau này bằng cách bắt vít vào máy thứ hai mà không cần xây dựng lại thiết bị đóng cắt và hệ thống nhiên liệu.
Thực tế dịch vụ thường giải quyết cuộc tranh luận về thương hiệu. Những gia đình trong nước như Bộ máy phát điện Weichai Power có xu hướng giành chiến thắng về tính sẵn có của các bộ phận và mật độ kỹ thuật viên, trong khi động cơ nhập khẩu có thể giành chiến thắng về số giờ giữa các lần đại tu. Cả hai lập luận đều sụp đổ nếu kỹ thuật viên được đào tạo gần nhất cách đó hai ngày lái xe.
Xếp hạng được liệt kê cao nhất cho mỗi dòng động cơ, tính bằng kW. Mô hình được công bố thấp nhất trong toàn bộ phạm vi là 24 kW và mức chênh lệch rộng nhất nằm trong khoảng từ 30 kW đến 400 kW.
Những con số cần xác minh trước khi bạn phê duyệt biểu dữ liệu
Các trích dẫn công nghiệp hiếm khi cố ý sai; theo mặc định chúng rất mơ hồ. Những khoảng trống giống nhau xuất hiện lặp đi lặp lại, vì vậy hãy yêu cầu viết từng điều này bằng văn bản.
Các điểm trong bảng dữ liệu đáng được xác nhận bằng văn bản, với các giá trị công nghiệp điển hình và rủi ro mà mỗi điểm mang lại.
tham số
Giá trị công nghiệp điển hình
Điều gì sẽ xảy ra nếu nó vẫn mơ hồ
Đánh giá basis
ESP, PRP hoặc COP nêu trên báo giá
Tranh chấp về bảo hành và máy có kích thước nhỏ
Điều chỉnh điện áp và tần số
Trạng thái ổn định gần ±1%, phục hồi trong vòng vài giây
Biến tần, lỗi PLC, contactor bị giật
Tiêu thụ nhiên liệu
Lít mỗi giờ ở mức tải 50%, 75% và 100%
Ngân sách hoạt động được xây dựng dựa trên một con số trong trường hợp tốt nhất
Mức âm thanh
65 đến 75 dB(A) ở khoảng cách 7 m đối với bộ tán
Từ chối cấp phép và khiếu nại của hàng xóm
Tiêu chuẩn khí thải
Tiêu chuẩn được công bố cho quốc gia đến
Phê duyệt trang web hoặc đăng ký bị chặn
Kích thước và khối lượng
Đã kiểm tra cửa, cần cẩu và giới hạn vận chuyển
Gian lận thay đổi giá sau khi giao hàng
Chi phí hoạt động: Hóa đơn không hiển thị những gì
Giá mua là phần nhỏ nhất trong chi phí 10 năm của một địa điểm có nguồn điện chính. Sự phân chia dự kiến cho một tổ máy chạy vài nghìn giờ một năm sẽ chiếm khoảng một nửa tổng nhiên liệu, chi phí vốn dưới một phần ba, bảo trì và phụ tùng khoảng một phần sáu, phần còn lại dành cho lắp đặt và thiết bị đóng cắt.
Vốn trang thiết bị: khoảng 28%
Nhiên liệu: khoảng 47%
Bảo trì và phụ tùng: khoảng 15%
Lắp đặt và thiết bị chuyển mạch: khoảng 10%
Sau đây là hai hệ quả thực tế. Đầu tiên, mức tiêu thụ nhiên liệu cụ thể thấp nhất ở mức tải 70 đến 80 phần trăm, do đó, một bộ 500 kW mang công suất 150 kW ổn định sẽ đốt cháy nhiều nhiên liệu hơn trên mỗi kWh so với một máy 200 kW có kích thước chính xác và nó chạy đủ lạnh để làm ướt ống xả. Thứ hai, nên chọn một bộ chạy thường xuyên để tiếp cận dịch vụ: thời gian thực hiện bộ lọc và kim phun cũng như khoảng cách đến kỹ thuật viên được đào tạo gần nhất, chi phí cao hơn mười năm so với vài phần trăm trong đơn đặt hàng.
Các trang web dự phòng là trường hợp ngược lại. Nếu máy chạy 60 giờ một năm, chi phí đầu tiên, độ tin cậy khởi động và khả năng bảo trì pin sẽ chiếm ưu thế và chất lượng nhiên liệu quan trọng hơn chênh lệch hiệu suất cận biên.
Rủi ro mua sắm đáng được ghi vào hợp đồng
Định nghĩa xếp hạng: yêu cầu cả giá ESP và PRP khi thuế không rõ ràng, vì khoảng cách giữa chúng cho thấy bạn đang trả bao nhiêu tiền.
Đã chứng kiến thử nghiệm tải ở mức tải 25, 50, 75 và 100 phần trăm, có kèm theo báo cáo và biểu đồ mức tiêu thụ nhiên liệu.
Danh sách phụ tùng thay thế kèm theo thời gian giao hàng cho kim phun, bộ lọc, dây đai, cảm biến và bảng điều khiển.
Vận hành, đào tạo người vận hành và chuyến thăm dịch vụ đầu tiên đã được bao gồm trong giá, không được trích dẫn dưới dạng tùy chọn.
Bộ tài liệu: chứng chỉ kiểm tra, sơ đồ nối dây và đường ống, hướng dẫn sử dụng bảng điều khiển và chứng chỉ hệ thống quản lý.
Bảo hành được nêu trong cả tháng và giờ hoạt động, vì hai giới hạn này hoạt động rất khác nhau khi hoạt động ở chế độ nguồn điện chính.
Các điều kiện tại địa điểm được công bố: độ cao, phạm vi nhiệt độ môi trường và hàm lượng lưu huỳnh trong nhiên liệu, được ghi trong phụ lục kỹ thuật.
Câu hỏi thường gặp từ người mua
Tôi cần máy phát điện công nghiệp cỡ nào cho tải chạy 300 kW?
Đối với chế độ chờ với tải hỗn hợp và không có động cơ trực tiếp lớn, bộ công suất 350 đến 400 kW là điểm khởi đầu bình thường. Thêm nhu cầu khởi động của động cơ lớn nhất, áp dụng mức giảm công suất tại địa điểm và câu trả lời thường đưa ra là cao hơn thay vì thấp hơn.
Máy phát điện công nghiệp có thể chạy 24/24 được không?
Chỉ khi nó được đánh giá cho nó. Công suất chính cho phép không giới hạn số giờ với mức trợ cấp quá tải ngắn; nguồn điện liên tục cho phép không giới hạn số giờ ở mức tải ổn định. Các đơn vị dự phòng khẩn cấp được xây dựng với công suất vài trăm giờ mỗi năm.
Máy phát điện lớn hơn có luôn an toàn hơn không?
Không. Chạy dưới mức tải khoảng 30 phần trăm trong thời gian dài sẽ gây ra hiện tượng đốt cháy không hoàn toàn, tích tụ cacbon và tiêu thụ nhiên liệu trên mỗi kWh cao hơn. Kích thước quá lớn cũng tốn nhiều vốn, diện tích sàn và bảo trì hơn trên một chiếc máy không bao giờ đạt đến nhiệt độ vận hành.
Nên chọn thương hiệu động cơ nào?
Bắt đầu với mạng lưới dịch vụ trong phạm vi tiếp cận của địa điểm, sau đó so sánh mức tiêu thụ nhiên liệu ở mức tải trung bình của bạn, sau đó là giá cả. Họ động cơ từ Bộ máy phát điện diesel Cummins và các nhà chế tạo có uy tín khác thường giành chiến thắng nhờ tính sẵn có của các bộ phận, trong khi một số động cơ nhập khẩu giành chiến thắng trong nhiều giờ giữa các lần đại tu.
Ba quyết định mang lại phần lớn rủi ro cho một dự án máy phát điện công nghiệp: mức thuế ghi trên báo giá, danh sách phụ tải đằng sau số kW và dòng động cơ sẽ được bảo dưỡng trong thập kỷ tới. Thực hiện đúng những điều đó và vỏ, bảng điều khiển và bình xăng sẽ trở thành những chi tiết thay vì vấn đề.
Gửi danh sách tải, độ cao địa điểm, nhiệt độ môi trường và số giờ hoạt động dự kiến trước khi hỏi giá. Một báo giá được xây dựng dựa trên bốn yếu tố đầu vào đó sẽ mất nhiều thời gian chuẩn bị hơn và mất ít thời gian hơn để bảo vệ sau khi giao hàng.
Một bản báo giá sẽ xuất hiện trên bàn của bạn cho bộ dự phòng 250 kW: Động cơ Perkins, máy phát điện có thương hiệu nổi tiếng, bình chứa cơ sở hoạt động 24 giờ, bộ điều khiển kỹ thuật số. Huy hiệu động cơ là dòng mọi người đọc đầu tiên và cũng là dòng cho bạn biết ít nhất v...
Một cuộc điều tra 400 kW có vẻ đơn giản cho đến khi ba câu hỏi được trả lời: động cơ lớn nhất tại chỗ là gì, phòng máy nóng như thế nào trong tháng 7 và ai sẽ bảo dưỡng máy cách thị trấn gần nhất 90 km? Những câu trả lời đó sẽ di chuyển xếp hạng yêu cầu từ 20 đến 40 phần tr...
Một bộ 250 kW được đặt hàng cho một nhà máy may mặc gần Dhaka, một bộ 30 kW duy trì tủ viễn thông ở nông thôn thông qua tình trạng ngừng hoạt động hàng ngày và một cỗ máy 400 kW đứng sau phòng điều hành của bệnh viện: ba công việc rất khác nhau, một huy hiệu chung, bộ máy p...